Thuốc Hapacol– Paracetamol giảm đau, hạ sốt hiệu quả

Thuốc Hapacol– Paracetamol giảm đau, hạ sốt hiệu quả

Đăng ngày 2017-11-17

Chuyên mục: Thuốc tân dược

Thông tin cơ bản:

Thuốc Hapacol Paracetamol giảm đau - hạ sốt hiệu quả. Thuốc Hapacol tác động lên trung tâm điều nhiệt ở vùng dưới đồi gây hạ nhiệt

Thuốc Hapacol – Paracetamol giảm đau, hạ sốt hiệu quả

Thành phần:

- Paracetamol................................... 250 mg

- Tá dược vừa đủ................................... 1 gói

(Acid citric khan, manitol, natri hydrocarbonat, aspartam, PVP K30, đường trắng, màu sunset yellow và bột hương cam).

Tính chất:

Thuốc Hapacol Paracetamol giảm đau - hạ sốt hiệu quả. Thuốc Hapacol tác động lên trung tâm điều nhiệt ở vùng dưới đồi gây hạ nhiệt và tăng toả nhiệt do giãn mạch, tăng lưu lượng máu ngoại biên làm giảm thân nhiệt ở người bị sốt, nhưng hiếm khi Thuốc Hapacol làm giảm thân nhiệt bình thường cũng như giảm đau bằng cách nâng ngưỡng chịu đau lên.

Thuốc Hapacol – Paracetamol giảm đau, hạ sốt hiệu quả

Thuốc Hapacol 250mg Paracetamol được bào chế dưới dạng bột sủi bọt, hòa tan trong nước trước khi uống, thích hợp dùng hạ sốt và giảm đau cho trẻ em. Thuốc được hấp thu nhanh chóng hoàn toàn qua hệ tiêu hóa.

Chỉ định Thuốc Hapacol:

Thuốc Hapacol có tác dụng hạ sốt, giảm đau cho trẻ trong các trường hợp: cảm, cúm, sốt xuất huyết, nhiễm siêu vi, nhiễm khuẩn, mọc răng, sau khi tiêm chủng và sau phẫu thuật, …

Chống chỉ định Thuốc Hapacol:

- Quá mẫn với Paracetamol.

- Người bệnh nhiều lần thiếu máu hoặc có bệnh tim, phổi và thận.

- Các trường hợp: thiếu hụt glucose - 6 - phosphat dehydrogenase hay suy chức năng gan.

Thận trọng:

Suy thận nặng. Thận trọng đối với người kiêng muối.

Phụ nữ có thai và cho con bú:

- Chỉ nên dùng Paracetamol ở phụ nữ đang mang thai khi thật sự cần.

- Nghiên cứu ở người mẹ dùng Paracetamol khi đang cho con bú, không thấy có tác dụng không mong muốn ở trẻ nhỏ bú mẹ.

Tương tác thuốc:

- Thuốc chống co giật (chứa Phenytoin, Barbiturat, Carbamazepin) gây cảm ứng enzym ở microsom thể gan và có thể làm tăng tính độc hại gan của Paracetamol do tăng chuyển hóa thuốc Thuốc Hapacol thành những chất độc hại với gan.

- Uống dài ngày liều cao Thuốc Hapacol Paracetamol làm tăng nhẹ tác dụng chống đông của Coumarin và dẫn chất Indandion.

- Cần chú ý đến khả năng khi sử dụng Thuốc Hapacol gây hạ sốt nghiêm trọng ở người bệnh dùng đồng thời Phenothiazin và liệu pháp hạ nhiệt.

- Dùng đồng thời Isoniazid với Thuốc Hapacol Paracetamol có thể dẫn đến tăng nguy cơ độc tính với gan.

Thuốc Hapacol – Paracetamol giảm đau, hạ sốt hiệu quả

Tác dụng không mong muốn:

- Hiếm gặp phản ứng dị ứng.

- Thuốc Hapacol có thể gây suy gan (do hủy tế bào gan) khi dùng liều cao và kéo dài.

- Thông báo cho bác sĩ những tác dụng không mong muốn gặp phải khi sử dụng thuốc Hapacol.

Quá liều và cách xử trí:

Quá liều:

- Thuốc Hapacol Paracetamol do dùng một liều độc duy nhất hay do uống lặp lại liều lớn Paracetamol (7,5 - 10 g viên Hapacol mỗi ngày, trong 1 - 2 ngày) hoặc do uống Thuốc Hapacol dài ngày. Hoại tử gan phụ thuộc liều Hapacol là tác dụng độc cấp tính nghiêm trọng nhất do quá liều Hapacol và có thể gây tử vong.

- Biểu hiện của quá liều Thuốc Hapacol Paracetamol: buồn nôn, nôn, xanh tím da, đau bụng, niêm mạc và móng tay.

Cách xử trí:

- Khi nhiễm độc thuốc Hapacol Paracetamol nặng, cần điều trị hỗ trợ tích cực. Cần rửa dạ dày trong mọi trường hợp, tốt nhất trong vòng 4 giờ sau khi uống thuốc Hapacol.

- Liệu pháp giải độc Hapacol chính là dùng những hợp chất Sulfhydryl. N - Acetylcystein có tác dụng khi uống hay tiêm tĩnh mạch N - acetylcystein. Phải cho thuốc N - acetylcystein ngay lập tức nếu chưa đến 36 giờ kể từ khi uống Thuốc Hapacol Paracetamol. Điều trị với N - acetylcystein có hiệu quả hơn khi cho thuốc N - acetylcystein trong thời gian dưới 10 giờ sau khi uống Thuốc Hapacol Paracetamol. Khi cho uống, hòa loãng dung dịch N - acetylcystein với nước hay đồ uống không có rượu để đạt dung dịch 5% và phải uống N - acetylcystein trong vòng 1 giờ sau khi pha. Cho uống N - acetylcystein với liều đầu tiên là 140 mg/ kg thể trọng, sau đó cho tiếp 17 liều N - acetylcystein nữa, mỗi liều 70 mg/ kg thể trọng cách nhau 4 giờ một lần.

- Ngoài ra, có thể dùng Methionin, than hoạt hoặc thuốc tẩy muối.

Tham khảo: Thuốc Gramadol - Tramadol hydrochloride thuốc giảm đau tổng hợp loại opioid

Liều dùng và cách dùng:

- Hòa tan thuốc Hapacol Paracetamol vào lượng nước (thích hợp cho bé) đến khi sủi hết bọt. Cách mỗi 6 giờ uống thuốc Hapacol Paracetamol một lần, không quá 5 lần/ ngày. Các lần uống cách nhau ít nhất 4 giờ.

- Liều uống: trung bình từ 10 - 15 mg Thuốc Hapacol Paracetamol / kg thể trọng/ lần.

- Tổng liều Thuốc Hapacol Paracetamol tối đa không quá 60 mg/ kg thể trọng/ 24 giờ.

Hoặc chia liều như sau:

- Trẻ em từ 4 - 6 tuổi: uống 1 gói Thuốc Hapacol Paracetamol / lần.

- Hoặc theo chỉ dẫn của Bác sĩ.

Lưu ý:

- Không nên kéo dài việc tự sử dụng thuốc Hapacol Paracetamol cho trẻ mà cần có ý kiến bác sĩ khi: Có triệu chứng mới xuất hiện. Sốt cao (39,50C) và kéo dài hơn 3 ngày hay tái phát. Đau nhiều và kéo dài hơn 5 ngày.

- Nếu cần thêm thông tin, xin hỏi ý kiến bác sĩ.

Điều kiện bảo quản:

Nơi khô, nhiệt độ không quá 300C.

Dạng bào chế:

Thuốc bột sủi bọt.

Qui cách đóng gói:

Hộp 24 gói x 1,5 g.       

Nhà sản xuất:

Công ty cổ phần Dược Hậu Giang

Đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng