Thuốc Telfor ( Fexofenadin ) 60mg - Hoạt chất chính Fexofenadine HCl chống dị ứng

Thuốc Telfor ( Fexofenadin ) 60mg - Hoạt chất chính Fexofenadine HCl chống dị ứng

Đăng ngày 2017-06-04

Thông tin cơ bản:

Thuốc Telfor ( Fexofenadin ) 60mg là thuốc kháng histamin, chống dị ứng da và viêm mũi dị ứng ở cả người lớn và trẻ em.

Thuốc Telfor ( Fexofenadin ) 60mg - Hoạt chất chính Fexofenadine HCl chống dị ứng

Thành phần:

- Fexofenadine HCl ......................... 60 mg.

- Tá dược vừa đủ ............................1 viên.

(Lactose, avicel, tinh bột mì, PVP, sodium starch glycolate, magnesi stearat, màu đỏ poncaeu).

Cơ chế tác dụng:

- Fexofenadine HCl đối kháng histamin thế hệ 3, được chọn lọc trên thụ thể H1 ngoại biên và không có tác dụng an thần hoặc các tác dụng khác trên hệ thần kinh trung ương, không gây buồn ngủ. Fexofenadine là chất chuyển hoá carboxylat của terfenadine. Khác với terfenadine, fexofenadine không gây loạn nhịp ở nồng độ trong máu cao và có thể dùng kết hợp với erythromycin và ketoconazol.

- Fexofenadine được hấp thu nhanh chóng, trong đó khoảng 60 – 70% fexofenadine HCl gắn với protein huyết tương.

- Fexofenadine không qua được hàng rào máu não. Khoảng 5% liều fexofenadine chuyển thành chất chuyển hóa xeton acid, khoảng 11% liều fexofenadine được thải qua nước tiểu, chủ yếu dưới dạng nguyên vẹn và 80% được thải qua phân. Thời gian bán thải trung bình của fexofenadine khoảng 14,4 giờ.

Chỉ định thuốc Telfor ( Fexofenadin ) 60mg:

Điều trị các triệu chứng viêm mũi dị ứng và nổi mề đay tự phát mạn tính.

Chống chỉ định thuốc Telfor ( Fexofenadin ) 60mg:

Người quá mẫn với bất kỳ thành phần nào của thuốc.

Hướng dẫn sử dụng:

- Người lớn và trẻ em trên 12 tuổi: uống 1 viên 2 lần / ngày.

- Liều khởi đầu khi điều trị cho bệnh nhân suy chức năng thận: 1 viên 1 lần / ngày.

- Không cần thay đổi liều cho người cao tuổi và người suy gan.

Tương tác thuốc:

- Fexofenadine không được chuyển dạng sinh học ở gan và vì vậy không tương tác với các thuốc chuyển hóa trong gan. An toàn khi dùng thuốc kết hợp fexofenadine với erythromycin và ketoconazol, không gây ra hội chứng xoắn đỉnh, tác dụng phụ hay gặp khi kết hợp erythromycin và ketoconazol với các chất đối kháng thụ thể histamin thế hệ 1. Tuy vậy, nồng độ fexofenadine trong huyết tương tăng gấp đôi sau khi dùng chung với erythromycin hoặc ketoconazole.

- Thuốc kháng acid có chứa gel nhôm và magnesi làm giảm khả dụng của fexofenadine, do gắn kết thuốc ở đường tiêu hóa. Nên uống các thuốc này cách nhau ít nhất 2 giờ.

Thận trọng:

- Trẻ em dưới 12 tuổi.

- Phụ nữ có thai và cho con bú.

- Người lái xe và vận hành máy móc.

Tác dụng phụ:

Tác dụng phụ chủ yếu là nhức đầu, buồn ngủ, buồn nôn, choáng váng và mệt mỏi.

Thông báo cho bác sĩ  khi gặp phải tác dụng ngoại ý trong quá trình sử dụng.

Bảo quản:

Nơi khô mát, tránh ánh sáng và độ ẩm cao, nhiệt độ ko quá 25oC.

Lưu ý:

- Khi thuốc hết hạn sử dụng hoặc biến màu thì không được sử dụng.

- Không tự ý sử dụng thuốc khi chưa có chỉ định từ bác sĩ.

Hạn sử dụng:

24 tháng kể từ ngày sản xuất.

Quy cách:

Hộp 2 vỉ x 10 viên nén

Nhà sản xuất:

Công ty Cổ phần Dược Hậu Giang

Đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng