Thuốc Tylenol 8giê – Paracetamol điều trị các chứng bệnh đau và sốt

Thuốc Tylenol 8giê – Paracetamol điều trị các chứng bệnh đau và sốt

Đăng ngày 2017-05-13

Chuyên mục: Thuốc tân dược

Thông tin cơ bản:

Thuốc Tylenol 8giê có hiệu quả nhất là giảm đau cường độ thấp có nguồn gốc không phải nội tạng.

Thuốc Tylenol 8giê – Paracetamol điều trị các chứng bệnh đau và sốt

Thành phần:

Paracetamol

Công dụng Thuốc Tylenol 8giê:    

Paracetamol được dùng rộng tãi trong điều trị các chứng bệnh đau và sốt từ nhẹ đến vừa.

Đau:

 + Paracetamol được dùng làm giảm đau tạm thời trong điều trị chứng đau nhẹ và vừa: đau bụng kinh, đau đầu, đau răng,... Thuốc Tylenol 8giê có hiệu quả nhất là giảm đau cường độ thấp có nguồn gốc không phải nội tạng.

 + Thuốc Tylenol 8giê là thuốc thay thế salicylat (được ưa thích ở người bệnh chống chỉ định hay không dung nạp salicylat) để giảm đau nhẹ hay hạ sốt.

 + Paracetamol không có tác dụng trị thấp khớp.

Sốt:

 + Paracetamol thường được dùng giảm thân nhiệt ở người bệnh sốt, khi sốt có thể có hại hay khi hạ sốt nói chung không đặc hiệu, không ảnh hưởng đến tiến trình của bệnh cơ bản và Paracetamol có thể che lấp tình trạng bệnh của người bệnh.

Chống chỉ định Thuốc Tylenol 8giê:   

- Người bệnh thiếu hụt glucose - 6 - phosphat dehydrogenase.

- Người bệnh nhiều lần thiếu máu hoặc có bệnh tim, phổi, thận, hoặc gan.

- Người bệnh quá mẫn với paracetamol.

Liều lượng và cách dùng Thuốc Tylenol 8giê:

* Người lớn: uống một lần liều 2 viên mỗi 8 giờ, không vượt quá liều 6 viên trong bất kỳ khoảng thời gian 24 giờ nào.

* Trẻ em dưới 18 tuổi: Hỏi ý kiến của bác sĩ.

Viên nén Tylenol 8 Hour cấu tạo gồm 2 lớp đặc biệt, nên để giải phóng hoạt chất trong một thời gian kéo dài, cho tác dụng hạ sốt, giảm đau liên tục hơn 8 giờ đồng hồ sau mỗi liều uống. Do vậy, khi sử dụng Thuốc Tylenol 8giê không nhai viên thuốc, không nghiền nát viên thuốc Thuốc Tylenol 8giê hay hòa tan viên thuốc với nước mà uống nguyên vẹn cả viên.

Quá liều Thuốc Tylenol 8giê:

Paracetamol (acetaminophen) có thể gây tổn thương gan. Trong trường hợp quá liều, cần đi khám bác sĩ ngay. Sự thăm khám của bác sĩ là cần thiết ngay cả khi không có triệu chứng hay dấu hiệu gì.

Thận trọng lúc dùng:

- Không dùng kèm với các thuốc khác chứa paracetamol (acetaminophen).

- Hỏi ý kiến bác sĩ xem có thể dùng paracetamol (acetaminophen) hoặc thuốc giảm đau/giảm sốt khác hay bất kỳ thuốc gì có chứa paracetamol (acetaminophen) nếu hàng ngày bệnh nhân uống từ 3 ly rượu trở lên. Paracetamol (acetaminophen) có thể làm tổn thương gan.

- Thận trọng khi dùng ở người suy gan, suy thận nặng.

- Ngưng dùng thuốc và hỏi ngay ý kiến bác sĩ nếu:

 + Đau nặng hơn và kéo dài hơn 10 ngày.

 + Xuất hiện ban đỏ sưng tấy.

 + Sốt cao hơn và kéo dài hơn 3 ngày.

 + Xuất hiện thêm các triệu chứng khác.

Những điều này có thể là dấu hiệu của một chứng bệnh trầm trọng.

 + Lúc có thai: Hỏi ý kiến bác sĩ trước khi dùng.

Tác dụng ngoại ý:

Phát ban có thể xảy ra nhưng rất hiếm khi gặp.

Lưu ý bệnh nhân thông báo ngay cho bác sĩ những tác dụng phụ không mong muốn gặp phải khi sử dụng thuốc Tylenol 8giê.

Bảo quản:

Bảo quản ở nhiệt độ 15 - 30°C.

Số đăng ký:

VN-0909-06

Dạng bào chế:

Viên nén dài giải phóng chậm-650mg

Đóng gói:

Hộp 5 vỉ x 10 viên

Nhà sản xuất:

Janssen Korea., Ltd - HÀN QUỐC

Đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng.